Giải đáp thắc mắc xoay quanh vấn đề “ BHYT 5 năm liên tục” 

Huyền Đậu

Những khái niệm cơ bản:

- Số tiền cùng chi trả/chi phí đồng chi trả: Đây là khoản tiền mà người bệnh có BHYT phải cùng chi trả với cơ quan BHXH theo tỷ lệ % được hưởng của loại thẻ BHYT.

- Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng

BHYT 5 năm liên tục là gì?

Theo Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) đủ 5 năm liên tục, gián đoạn không quá 03 tháng theo quy định thì trên thẻ BHYT sẽ xác định thời gian đủ 5 năm liên tục.

Điều kiện được hưởng và quyền lợi được hưởng:

Điểm đ khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP nêu rõ, người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng:

“100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến”

Tức là điều kiện được hưởng bao gồm:

- Trên thẻ BHYT có dòng chữ “Thời điểm đủ 05 năm liên tục: từ dd/mm/yy”

- Có số tiền cùng chi trả chi phí KCB trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (06 tháng lương cơ sở từ 01/7/2019 là 8.940.000 đồng) tính từ thời điểm đủ 05 năm liên tục (người bệnh có “Giấy xác nhận không cùng chi trả trong năm” của cơ quan BHXH)

- Khám chữa bệnh đúng tuyến.

Quyền lợi hưởng:

- 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi BHYT chi trả.

loading....

    Phục hồi vận động sau gãy xương

    Thưa bác sĩ, cháu là 1 cầu thủ bóng đá hiện cháu đang là 1 cầu thủ thử việc của 1 câu lạc bộ danh giá của việt nam, hiện nay cháu 15tuổi, trong 1 lần khi đang tập cùng mọi người trong đội trong 1 pha bóng đốikháng với 1 cầu thủ nữa tron đội, cháu bị chấn thương ở cổ chân, sau khi đi khám bác sĩ cháu đã chụp x-quang và được chuẩn đoán là " gãy rạn sụn đầu dưới xương chày" và phải bó bột, cháu muốn các bác sĩ tư vấn cho cháu các cách tập luyện để hồi phục sau khi tháo bột để cháu sớm trở lại thi đấu bình thường được! Cháu xin cảm ơn bác sĩ!